We read your photo as:

You are given additional information: i) Stock as 30th/Dec/2025 ii) Closing Stock

Accounting

ScanSolve AI Answer

Step-by-step solution

7 steps

Kutokana na taarifa ulizotoa, tutahesabu Faida Halisi (Net Profit) ya biashara kwa kipindi kinachoishia tarehe 30 Desemba 2025.

  1. Kokotoa Jumla ya Mapato ya Mauzo (Total Sales Revenue).

    Hii inajumuisha mauzo ya korosho, nazi na mifugo.

    Mauzo ya Korosho=KSh 329,000Mauzo ya Nazi=KSh 143,000Mauzo ya Mifugo=KSh 3,900,000Jumla ya Mauzo=329,000+143,000+3,900,000=KSh 4,372,000\begin{align*} \text{Mauzo ya Korosho} &= \text{KSh } 329,000 \\ \text{Mauzo ya Nazi} &= \text{KSh } 143,000 \\ \text{Mauzo ya Mifugo} &= \text{KSh } 3,900,000 \\ \text{Jumla ya Mauzo} &= 329,000 + 143,000 + 3,900,000 \\ &= \text{KSh } 4,372,000 \end{align*}
  2. Kokotoa Gharama ya Bidhaa Zinazopatikana kwa Ajili ya Kuuzwa (Cost of Goods Available for Sale).

    Hii inajumuisha manunuzi yote na gharama za moja kwa moja zinazohusiana na uzalishaji. Tunadhania hakuna hisa ya kufungua (opening stock).

    Manunuzi ya Mifugo=KSh 2,000,000Manunuzi ya Dawa za Kuua Wadudu=KSh 617,800Manunuzi ya Dawa=KSh 138,000Manunuzi ya Mbegu=KSh 92,500Gharama ya Kunenepesha Mifugo=KSh 242,000Jumla ya Bidhaa Zinazopatikana kwa Ajili ya Kuuzwa=2,000,000+617,800+138,000+92,500+242,000=KSh 3,090,300\begin{align*} \text{Manunuzi ya Mifugo} &= \text{KSh } 2,000,000 \\ \text{Manunuzi ya Dawa za Kuua Wadudu} &= \text{KSh } 617,800 \\ \text{Manunuzi ya Dawa} &= \text{KSh } 138,000 \\ \text{Manunuzi ya Mbegu} &= \text{KSh } 92,500 \\ \text{Gharama ya Kunenepesha Mifugo} &= \text{KSh } 242,000 \\ \text{Jumla ya Bidhaa Zinazopatikana kwa Ajili ya Kuuzwa} &= 2,000,000 + 617,800 + 138,000 + 92,500 + 242,000 \\ &= \text{KSh } 3,090,300 \end{align*}
  3. Kokotoa Jumla ya Hisa ya Kufunga (Total Closing Stock).

    Hii inajumuisha hisa ya mifugo, korosho, nazi na dawa za kuua wadudu mwishoni mwa kipindi.

    Hisa ya Mifugo=KSh 120,000Hisa ya Korosho=KSh 640Hisa ya Nazi=KSh 156,100Hisa ya Dawa za Kuua Wadudu=KSh 120,700Jumla ya Hisa ya Kufunga=120,000+640+156,100+120,700=KSh 397,440\begin{align*} \text{Hisa ya Mifugo} &= \text{KSh } 120,000 \\ \text{Hisa ya Korosho} &= \text{KSh } 640 \\ \text{Hisa ya Nazi} &= \text{KSh } 156,100 \\ \text{Hisa ya Dawa za Kuua Wadudu} &= \text{KSh } 120,700 \\ \text{Jumla ya Hisa ya Kufunga} &= 120,000 + 640 + 156,100 + 120,700 \\ &= \text{KSh } 397,440 \end{align*}
  4. Kokotoa Gharama ya Bidhaa Zilizouzwa (Cost of Goods Sold - COGS).

    COGS=Jumla ya Bidhaa Zinazopatikana kwa Ajili ya Kuuzwa−Jumla ya Hisa ya Kufunga=3,090,300−397,440=KSh 2,692,860\begin{align*} \text{COGS} &= \text{Jumla ya Bidhaa Zinazopatikana kwa Ajili ya Kuuzwa} - \text{Jumla ya Hisa ya Kufunga} \\ &= 3,090,300 - 397,440 \\ &= \text{KSh } 2,692,860 \end{align*}
  5. Kokotoa Faida Ghafi (Gross Profit).

    Faida Ghafi=Jumla ya Mauzo−COGS=4,372,000−2,692,860=KSh 1,679,140\begin{align*} \text{Faida Ghafi} &= \text{Jumla ya Mauzo} - \text{COGS} \\ &= 4,372,000 - 2,692,860 \\ &= \text{KSh } 1,679,140 \end{align*}
  6. Kokotoa Jumla ya Gharama za Uendeshaji (Total Operating Expenses).

    Hizi ni gharama zote za uendeshaji wa biashara.

    Gharama za Mazao - Kazi=KSh 538,000Gharama za Mazao - Gharama Nyingine za Moja kwa Moja=KSh 118,000Gharama za Mifugo - Dawa=KSh 247,000Gharama za Mifugo - Kazi=KSh 128,800Gharama za Jumla=KSh 714,000Gharama za Benki=KSh 22,000Jumla ya Gharama za Uendeshaji=538,000+118,000+247,000+128,800+714,000+22,000=KSh 1,767,800\begin{align*} \text{Gharama za Mazao - Kazi} &= \text{KSh } 538,000 \\ \text{Gharama za Mazao - Gharama Nyingine za Moja kwa Moja} &= \text{KSh } 118,000 \\ \text{Gharama za Mifugo - Dawa} &= \text{KSh } 247,000 \\ \text{Gharama za Mifugo - Kazi} &= \text{KSh } 128,800 \\ \text{Gharama za Jumla} &= \text{KSh } 714,000 \\ \text{Gharama za Benki} &= \text{KSh } 22,000 \\ \text{Jumla ya Gharama za Uendeshaji} &= 538,000 + 118,000 + 247,000 + 128,800 + 714,000 + 22,000 \\ &= \text{KSh } 1,767,800 \end{align*}
  7. Kokotoa Faida Halisi au Hasara Halisi (Net Profit/Loss).

    Faida Halisi/Hasara Halisi=Faida Ghafi−Jumla ya Gharama za Uendeshaji=1,679,140−1,767,800=KSh −88,660\begin{align*} \text{Faida Halisi/Hasara Halisi} &= \text{Faida Ghafi} - \text{Jumla ya Gharama za Uendeshaji} \\ &= 1,679,140 - 1,767,800 \\ &= \text{KSh } -88,660 \end{align*}

    Kwa hivyo, biashara ilipata hasara halisi.

    Hasara Halisi: KSh 88,660\boxed{\text{KSh } \textbf{88,660}}

Was this helpful?

Still stuck on this one?

Ask a follow-up, and the answer starts from this question.

Got a different question?Ask your own question
Handwritten step-by-step solution preview

Handwritten Step-by-Step Solution

Get this as a handwritten image on WhatsApp — like a tutor wrote it for you.

Try on WhatsApp